เทคโนโลยีสารสนเทศ ชุมชนคนพรรณฯ Com..

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
เทคโนโลยีสารสนเทศ ชุมชนคนพรรณฯ Com..

Raiinpond
handsome01
6 posters

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ

handsome01
    handsome01
    เพื่อน
    เพื่อน

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ

ตั้งหัวข้อ  handsome01 Thu Aug 20, 2009 10:18 am

เพื่อน ๆ ได้ความรู้อะไรใหม่ ๆ มาก็เอามาแบ่งปันกันนะ เพื่อที่เราจะได้ก้าวไปข้างหน้า เพื่อประเทศชาติ 5555+
    Raiinpond
    Raiinpond
    เพื่อน
    เพื่อน

: 36

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty Re: มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Raiinpond Thu Aug 20, 2009 10:21 am

ผมมีประสบการในการเล่น dota 2 ปีขั้ทพครับสนใจอยากลองศึกษาบอกนะครับ
    teenoi
    teenoi
    เพื่อนรัก
    เพื่อนรัก

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty ตี๋ ซ่า

ตั้งหัวข้อ  teenoi Thu Aug 20, 2009 11:39 am

Surprised ผมมีประสบการณ์ในหลาย ๆด้านส่วนคัยอยากได้ด้านไหน
    บอกได้เลยนะคับ แบ่ง ๆกันไป Very Happy
    Raiinpond
    Raiinpond
    เพื่อน
    เพื่อน

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty Re: มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ

ตั้งหัวข้อ  Raiinpond Thu Aug 20, 2009 1:27 pm

ว่ากอง ทัพเสือ พร้อแล้วหรือยัง need มากมายอ่ะ ^ ^
    teenoi
    teenoi
    เพื่อนรัก
    เพื่อนรัก

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty ตี๋ ซ่า

ตั้งหัวข้อ  teenoi Fri Aug 21, 2009 3:51 pm

เออสำหรับเรื่องเสือที่คุณถามมา
    นะคับตอนนี้กะลังดำเนินเรื่องเครีย
    กับสถานที่ยุนะคับ.....แต่ก้อได้
    ข่าวมาว่าสถานที่พร้อมแล้วนะคับ
    ถ้าพวกคุณพร้อมกันก้อไปกันได้เลย
    เขาว่าตัวนี้ ยัยน่าดูนะ Cool
    Linuxman
    Linuxman
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  Linuxman Sat Aug 22, 2009 4:21 pm

affraid อะจ๊ากก!
    Raiinpond
    Raiinpond
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  Raiinpond Tue Aug 25, 2009 3:45 pm

ใกล้เข้าไปเรื่อยๆแล้วนะครับสำหรับวันที่เราจะได้สัมผัสกับ Lynnfield Core i5 และ Core i7 กันอย่างใกล้ชิดซึ่งวันนี้ i3 ของเราก็ได้มีข้อมูล Motherboard ของ Foxconn มาฝากกัน

คุณอาจจะเคยได้เห็น Motherboard ของทางค่ายต่างๆกันมาบ้างแล้วพอสมควร เช่น ASUS หรือ GIGABYTE ซึ่งคุณอาจจะยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะเลือกค่ายไหน งั้นลองดูสักนิดครับกับทางค่าย Foxconn ตัวนี้อาจจะถูกใจคุณก็เป็นได้ โดย Motherboard ที่เราจะทำเสนอวันนี้มีชื่อเรียกว่า Inferno Katana ซึ่งเป็นตัวล่าสุดที่ทาง Foxconn ทำออกมาเป็น high-end socket LGA1156 เพื่อรองรับกับ Core i5 750 , Core i7 870 และ i7 860[i]
    teenoi
    teenoi
    เพื่อนรัก
    เพื่อนรัก

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty ตี๋ สาระ

ตั้งหัวข้อ  teenoi Wed Aug 26, 2009 8:59 am

ต้องขอบคุณ คุณ เรน
    ที่ได้นำความรู้มาแจก
    จ่ายให้เพื่อน ๆหลาย ๆคน
    ได้รับรุ้กันนะคับ.....
    คัยมีไรก้อมาแบ่งปันกันนะคับ
    ว่าแต่คลับ แม่เสือ ว่าไง... Laughing
    Linuxman
    Linuxman
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  Linuxman Wed Aug 26, 2009 12:15 pm

ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย บอกได้เลยว่า แหล่มครับ แหล่ม Twisted Evil
    handsome01
    handsome01
    เพื่อน
    เพื่อน

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty Website Structure Optimize (การวางโครงสร้างให้กับเว็บไซต์)

ตั้งหัวข้อ  handsome01 Mon Aug 31, 2009 4:55 pm

เริ่มต้นวางแผนโครงสร้างเว็บไซต์อย่างง่าย
    1. การวางแผนโครงสร้างเว็บไซต์โดยรวม
    เริ่มต้นด้วยการศึกษาเนื้อหาของเว็บไซต์ของเราอย่างละเอียด ด้วยการแยกเนื้อหาออกให้เป็นหมวดหมู่ที่
    เกี่ยวข้องกันออกมา พร้อมลงท้ายในเนื้อหาส่วนล่างของหน้าเพจทุกหน้า ด้วยลิงค์เชื่อมโยงภายในเว็บไซต์เราที่มีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับหน้านั้นๆ หรือที่เรียกว่า การทำ Related Links
    handsome01
    handsome01
    เพื่อน
    เพื่อน

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty Website Structure Optimize (การวางโครงสร้างให้กับเว็บไซต์)

ตั้งหัวข้อ  handsome01 Mon Aug 31, 2009 4:57 pm

2.การสร้างหน้าเพจที่มีเนื้อหาสั้นๆ จำนวนมาก
    เว็บไซต์ทั่วไปที่มีหน้าเพจอยู่ภายในเว็บไซต์เป็นจำนวนมาก และมีการจัดทำเนื้อหาอย่างสรุปสั้นๆ ในทุกๆ
    หน้า ส่งผลให้หน้าเพจเหล่านั้นมักจะได้ Rank หรืออันดับการแสดงผลของการค้นหาที่ดีกว่าเว็บไซต์ที่มีจำนวนหน้าเพจน้อย
    ทำไมหน้าที่มีเนื้อหาสั้นๆ จึงมีประโยชน์ต่อการทำอันดับ? คำตอบคือ โรบอท หรือ Search Engine
    Robots สามารถเข้ามาเก็บข้อมูลได้อย่าง “สนุก” ได้มากยิ่งขึ้น และสามารถทำการเก็บข้อมูลได้รวดเร็วกว่าหน้าเพจที่มีเนื้อหายาวๆ มีลิงค์เชื่อมโยงเยอะๆ เช่น ในหน้าหลักของ sanook.com หรือ kapook.com ที่มีทั้งสิงค์และเนื้อหายัดใส่มาเต็มหน้าแบบล้นทะลัก และแน่นอนว่าจะดูรกในสายตาของโรบอทที่เข้ามาเก็บข้อมูล (ประมาณ 300 กว่าลิงค์ใน 1 หน้าหลัก)

3.รักษาจุดยืนโดยทำให้โค้ดต้นฉบับเรียบง่าย (Sample coding) เข้าไว้
    พยายามใช้งาน Code HTML รูปแบบเดิมๆ ที่ไม่มีความซับซ้อนในตัวโค้ดจนเกินไปนัก และหลีกเลี่ยง
    การใช้รูปภาพที่มีขนาดไฟล์ใหญ่ (รวมไปถึงรูปภาพตระกูล GIF ที่มีขนาดไฟล์ใหญ่มาก) และงดการใช้รูปภาพในส่วนพื้นที่ที่ไม่จำเป็น (Junk Graphics) รวมไปถึงการยกเลิกการใช้งานคำสั่งแบบ Java Scripts ที่เป็นลูกเล่นแปลกๆ และมีการใช้งานฟุ่มเฟือยจนเกินไปในหลายๆ จุดของหน้าเพจ
    การนำ Code ที่มีลักษณะแปลกๆ เข้ามาติดตั้งใช้งานบนหน้าเพจของเรา ย่อมส่งผลโดยตรงต่อการทำงาน
    ของเจ้าโรบอท เมื่อเข้ามาเก็บข้อมูล เช่น โรบอทจะไม่เข้าใจว่านี้คือภาษาอะไร รูปหรือว่าลิงค์? หรือว่าจะบอกทิศทางให้มันไปไหนต่อ? เป็นต้น
    handsome01
    handsome01
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  handsome01 Mon Aug 31, 2009 5:03 pm

4.ตอกย้ำเนื้อหาของทุกหน้าด้วยการเน้นหัวข้อ แบบ Heading
    Heading ซึ่งเป็น HTML Tag สำหรับเน้นย้ำข้อความในส่วนหัวเรื่องของบทความได้อย่างดีที่สุดในสายตาของเหล่าโรบอท เปรียบได้กับ “ชื่อเรื่องของบทความที่มีอยู่ในหน้านั้น”
    โดยทั่วไปที่นิยมนำมาใช้งานกันจะมีคำสั่ง Heading หลายเบอร์ตั้งแต่ H1 H2 H3 โดยขนาดการแสดงผล และความสำคัญที่โรบอทมองเห็นจะมากน้อยก็ตามขนาด แต่โดยทั่วไปแล้ว คำสั่ง H1 จะได้รับความนิยมในการปรับแต่งมากที่สุด เนื่องจากเน้นข้อความได้ใหญ่ และเรียกความสนใจจากโรบอทได้มากที่สุด

5.หลักการ 1 หัวข้อ ต่อ 1 หน้าเพจ ( 1 Topic 1 Page )
    พยายามใช้ 1 หัวข้อการนำเสนอเนื้อหา ต่อ 1 หน้าเพจเท่านั้น และเนื้อหาในหน้านั้นควรจะเขียนขึ้นเองด้วยมือ โดยไม่มีการใช้ “รูปแบบเว็บไซต์สำเร็จรูป” หรือ Template รวมไปถึงโปรแกรมอื่นๆ เข้าช่วยในการสร้างหน้าเว็บเพจที่มีเนื้อหาเดิม แต่สลับตำแหน่งกันขึ้นมาหลายๆ หน้า ซึ่งถือว่าเป็นการโกงเพื่อเอาเปรียบเว็บไซต์อื่นๆ ในการทำอันดับอีกเช่นกัน
    handsome01
    handsome01
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  handsome01 Mon Aug 31, 2009 5:05 pm

หวังว่าคงมีประโยชน์ ต่อ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ บ้างนะ งิงิ cyclops
    teenoi
    teenoi
    เพื่อนรัก
    เพื่อนรัก

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty ตี๋ สาระ

ตั้งหัวข้อ  teenoi Tue Sep 01, 2009 9:04 am

อาไรของนายเอ็ม
    เอาไรมาให้อ่านเนี้ย
    งง เลย......
    แต่ก้อยังดีที่อุตสาห์หามา
    ดี ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    Crying or Very sad
    teptut
    teptut
    เด็กน้อย
    เด็กน้อย

: 44

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ Empty เอากันเข้าไป

ตั้งหัวข้อ  teptut Wed Sep 02, 2009 1:04 pm

มัวแต่นัดกันเล่นเกมส์เดี๋ยวก็ไม่จบกันพอดี จะทำอะไรคิดๆ กันให้ดีหน่อย เดี๋ยวพ่อแม่จะเสียใจเด้อ คิดถึงพ่อแม่ไว้ ถึงแม้ว่าจะเป็นการทำเพื่อตัวเองก็ตาม ใครชวนเพื่อนเล่นเกมส์ขอให้สอบตกทุกวิชา 5555555555555
    teptut
    teptut
    เด็กน้อย
    เด็กน้อย

ตั้งหัวข้อ  teptut Wed Sep 02, 2009 1:06 pm

เป็นไปได้ให้ศึกษา XML คู่ไปด้วยก็ดีนะ
    teptut
    teptut
    เด็กน้อย
    เด็กน้อย

ตั้งหัวข้อ  teptut Wed Sep 02, 2009 1:14 pm

ศึกษา web 2.0 ด้วยก็ดี เพราะว่ารุ่นเราจบมาทำงานก็คงจะเจอการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่หรับ
    moshimaru
    moshimaru
    เด็กน้อย
    เด็กน้อย

ตั้งหัวข้อ  moshimaru Thu Sep 03, 2009 9:54 am

ครับผม
    handsome01
    handsome01
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  handsome01 Thu Sep 03, 2009 10:23 am

รับทราบครับผม
    Linuxman
    Linuxman
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  Linuxman Thu Sep 03, 2009 10:37 am

เซอร์เยสเซอร์ มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ 725689
    teenoi
    teenoi
    เพื่อนรัก
    เพื่อนรัก

ตั้งหัวข้อ  teenoi Thu Sep 03, 2009 11:02 am

ขอบคุณคับอาจาร
    จาลองหามาดู ๆไว้คับ
    เผื่อจะเก่งกะเขาบ้าง
    55 Crying or Very sad
    moshimaru
    moshimaru
    เด็กน้อย
    เด็กน้อย

ตั้งหัวข้อ  moshimaru Sun Sep 06, 2009 8:35 am

มาแบ่งปัน ความรู้ที่มีกันนะครับ C0213c8d413ad99ad271e5d8bada0daa

Geforce GTX285 Series - SXX2852048D3-VM
    Model number : SXX2852048D3-VM
    Graphics Processing : NVIDIA GeForce GTX285
    Stream Processors : 240
    Core Clock : 648 MHz
    Memory Type : 2048MB GDDR3
    Memory Interface : 512-bit
    Shader Clock : 1476 MHz
    Bus Type : PCI-Express 2.0

กราฟฟิคชั้นเทพครับ
    Linuxman
    Linuxman
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  Linuxman Mon Sep 07, 2009 8:38 am

ราคา เท่าไหร เหรอ ครับ แล้วมีบอก คอสมั่ยว่าได้เท่าไรอะครับ affraid
    Raiinpond
    Raiinpond
    เพื่อน
    เพื่อน

ตั้งหัวข้อ  Raiinpond Mon Sep 07, 2009 10:31 am

การ์ดจอแค่นี้ไม่เหมาะกับเครื่องผมหรอกครับ อ่อนไป ^ ^

มันต้องนี้ GTX 9800+ สุดขั้วไปเลยๆๆ โอ้สสสสสสสสสส
    teenoi
    teenoi
    เพื่อนรัก
    เพื่อนรัก

ตั้งหัวข้อ  teenoi Tue Sep 08, 2009 3:14 pm

ของคุณจาไหวจิงหรอ
    ถ้าเปงของผมละไม่แน่
    5555เจอกันสาด

เวลาขณะนี้ Fri Apr 26, 2024 5:22 pm